Tal íslenskukennara erlendis


Helsinki

  • Aðalsteinn Davíðsson, jan. 1967-1969
  • Svavar Sigmundsson, 1969-1971
  • Kristinn Jóhannesson, 1971-1972
  • Erlingur Sigurðsson, 1972-1979
  • Eyvindur Eiríksson, 1979-1980
  • Kristinn Kristjánsson, 1980-1981
  • Erlingur Sigurðsson, 1981-1990
  • Aðalsteinn Davíðsson, 1990-1991
  • Erlingur Sigurðsson, 1991- 2006
  • Sigrún Ólafsdóttir, 2006-2008 (stundakennari)
  • Helga Hilmisdóttir, 2008-
  • Áslaug Hersteinsdóttir, 2011 (leysti Helgu Hilmisdóttur af, að hluta til árið 2011, að fullu 2013-2014)
  • Reynir Eggertsson, 2017-

Gautaborg (+ Lundur til 1986)

  • Baldur Jónsson, 1960-1963
  • Eiríkur Hreinn Finnbogason, 1963-1966
  • Njörður P. Njarðvík, 1966-1971
  • Jón Sigurðsson, 1971-1972 (Íslenskir samtíðarmenn segja 1970-71. Jón kenndi í Lundi 1970-72)
  • Kristinn Jóhannesson, 1972-2010
  • Anna Grönberg, 2010-2013 (lok árs)-
  • Anna Helga Hannesdóttir, 2014 (byrjun árs)-
  • Hallfríður Helgadóttir, 2016 (byrjun árs)-

Lundur

  • Kjartan Ottósson, 1986-88 (fram á sumar, var þrjú misseri, doktorsnemi)
  • Þóra Björk Hjartardóttir, 1988-91 (doktorsnemi)
  • Jóhanna Barðdal 1993-2000 (doktorsnemi)
  • Halldór Á. Sigurðsson 2000-2017
  • Védís Ragnheiðardóttir 2017-

Uppsala (+ Stokkhólmur til 1982)

  • Jón Aðalsteinn Jónsson, 1949 (?) stundakennari(?)
  • Bjarni Guðnason, frá sumri 1959 - vors 1962
  • Sveinn Skorri Höskuldsson, frá sumri 1962- sumars 1968
  • Davíð Erlingsson 1968-1973, (Óskar Halldórsson hljóp í skarðið fyrir Davíð eitt árið).
  • Heimir Pálsson 1973- vors 1976
  • Sigurgeir Steingrímsson, 1976-1982
  • Þórgunnur Snædal, haustmisserið 1982 (stundakennari)
  • Þorleifur Hauksson, frá áramótum 1982/83 - vors 1989 (stundakennari ofurlítið lengur)
  • Gerður Steinþórsdóttir, frá áramótum 1989/90 - vors 1992
  • Páll Valsson, frá sumri 1972 - vors 1997
  • Veturliði Óskarsson, frá sumri 1997 - 2002
  • Heimir Pálsson 2002-2003 (stundakennari)
  • Heimir Pálsson 2003-2010
  • Veturliði Óskarsson 2010-

Bergen

  • Gunnar Sveinsson, 1957-58 (?) (vormisseri, stundakennari?)
  • Gunnar Sveinsson, 1.1.1958-31.12.1961
  • Magnús Stefánsson, 1.2.1962-31.10.1968
  • Tryggvi Gíslason, 1.8.1968-31.8.1972
  • Helga Kress, 1.8.1973-31.7.1979
  • Brynjúlfur Sæmundsson, 1.8.1979-31.7.1983
  • Böðvar Guðmundsson, 1.8.1983-31.7.1987
  • Kolbrún Haraldsdóttir, 1.8.1988-31.12.1989
  • Kristján Eiríksson, 1.8.1992-30.6.1995
  • Þorsteinn G. Indriðason, 1.8.1996-

Oslo
Sendilektorar og stundakennarar:

  • Finnbogi Guðmundsson, 1957-58 (?) (haustmisseri, stundakennari?)
  • Hreinn Benediktsson (stundakennari?)
  • Gunnar Sveinsson (búsettur í Bergen, kenndi í Ósló og Bergen?)
  • Bjarni Einarsson, 1965-1972 (eða 1973?)
  • Ivar Orgland, 1973-1979
  • Jón Hilmar Jónsson, 1979-1982
  • Dagný Kristjánsdóttir, 1983-1991
  • Sigurborg Hilmarsdóttir, 1991-1994
  • Örn Ólafsson, 1994-1997
  • Þórir Óskarsson, 1997-2000 (árslok)

Prófessorar:

  • Sigurður Nordal 1924 (eitt misseri; var boðið prófesorsembætti en tók ekki við því)
  • Jón Helgason ca. 1924-5 (stipendiat)
  • Hallvard Magerøy 1977(?)-1984
  • Vésteinn Ólason 1985-91
  • Kjartan Ottósson 1992-2010
  • Jón Gunnar Jörgensen 2010- (Astrid Kjetså)

Kaupmannahöfn
Prófessorar í Nordiske sprog:

  • Niels M. Petersen, 1845-62
  • Konráð Gíslason, 1862-86 (lektor í „oldnordiske sprog” 1848-62)
  • Ludvig Wimmer, 1886-1910
  • og fleiri

Kennarastóll í „filologi“:

  • Kristen J. Lyngby, 1863-71.
  • Ludvig Wimmer, 1876-86.
  • Finnur Jónsson, 1887-98 (dosent), 1898-1928 (professor)

Kennarastóll í íslenskri sögu og bókmenntum; frá 1920 kennarastóll (prófessorsembætti) í íslensku máli og bókmenntum:

  • Gísli Brynjúlfsson, 1874-88 (dosent)
  • Valtýr Guðmundsson, 1890-1920 (dosent lengst af en prófessor í ísl. máli og bókm. 1920-28).
  • Jón Helgason, 1929-69 (professor)
  • Jonna Louis-Jensen, 1972-2006 (professor)

Lektor í íslensku nútímamáli:

  • Sigfús Blöndal, 1931-46

Sendikennarar:

  • Bjarni Einarsson, 1951-1958 (stundakennari 1949-50)
  • Ólafur Halldórsson, 1958-1963
  • Jón Samsonarson, 1963-1968
  • Vésteinn Ólason, 1968-1972
  • Svavar Sigmundsson, 1972-1979
  • Eyvindur Eiríksson, 1980-86
  • Örn Ólafsson, 1987 (apríl)-1993
  • Örn Ólafsson, 1993-1994 (stundakennari)
  • Bergljót Kristjánsdóttir, 1994-1998
  • Örn Ólafsson, 1998-1999 (stundakennari)
  • Margrét Eggertsdóttir, 1999-2002 (júlí)
  • Magnús Hauksson 2003 (febr.)-2009 (jan.)

Aðjúnktar:

  • Marteinn Helgi Sigurðsson 2009 (ágúst)-2011
  • Gottskálk Jensson 2013-

Kiel

  • Böðvar Guðmundsson, 1964-65 (stundakennari)
  • Höskuldur Þráinsson, 1970-1972 (wiss. Mitarb.)
  • Jón Friðjónsson, 1972-1975 (?) (wiss. Mitarb.)
  • Jón Hilmar Jónsson, 1975-1978
  • Sverrir Tómasson, 1978-1981
  • Gunnlaugur Ingólfsson, 1982-1985 (?)
  • Halldór Ármann Sigurðsson, 1985-1988
  • Ingi Bogi Bogason, 1988-1990
  • Gylfi Gunnlaugsson, 1990-1994
  • Þórir Óskarsson, 1994-1997
  • Jón Bjarni Atlason, 1997-1998 (stundakennari)
  • Margrét Pálsdóttir, 1998-2003
  • Halldóra Tómasdóttir 2003-2004
  • Elsa Björg Diðriksdóttir 2004-2005 (stundakennari)
  • Sæmundur G. Halldórsson, 2005-2007
  • Laufey Guðnadóttir, 2007-2013
  • Magnús Hauksson leysti Laufeyju af árið 2009
  • Magnús Hauksson og Elsa Björg Diðriksdóttir 2013- (leystu Laufeyju af 1. mars - 1. október 2013, ráðin 1. október 2013)

Greifswald
Íslenskukennarar/-lektorar

  • Eiður S. Kvaran 1934-1939
  • Ingvar Brynjólfsson 1938-39 (fenginn til að kenna í veikindaforföllum Eiðs).
  • Árni Björnsson 1961-62
  • Hartmut Mittelstädt, 1976-81, 1990-
  • Owe Gustavs okt. 1992-jan. 1994 (leysti Hartmut af í þrjú misseri).

Prófessorar í norrænum fræðum en kenndu íslensku

  • Bruno Kress 1956-76
  • Ernst Walter 1971-90
  • Hans Fix Bonner, 1990- 2015

Berlín (Freie Universität)

  • Árni Björnsson, 1963-1965

Berlín (Humboldt)

  • Kristján Albertsson 1935-43 (lektor)
  • Sveinn Bergsveinsson, 1953-74
  • Andreas Vollmer, 1994-1996 (wiss. Mitarb.)
  • Andreas Vollmer, (50%) 1997-2001
  • Soffía Gunnarsdóttir, (50%) 1998-2001
  • Jón Gíslason 2002-2007
  • Eiríkur Sturla Ólafsson 2007-2013
  • Laufey Guðnadóttir 2013-

München

  • Hartmut Wolf-Rottkay, (hélt uppi talsverðri íslenskukennslu í München á stríðsárunum og rétt eftir stríð, hann var lektor og hafði þá öll norrænu málin á sinni könnu.)
  • Bärbel Dymke, 1968-1992
  • Magnús Hauksson, 1992-1997
  • Jón Gíslason, 1997-2002
  • Benedikt Hjartarson 2002-2004
  • Katharina Schubert 2004-

Erlangen

  • Kolbrún Haraldsdóttir, 1991-2013

Vín

  • Helmut Lugmayr, mars 1992-jan.1993 (stundakennari)
  • Magnús Hauksson, mars 1993-júní 1993 (stundakennari)
  • Eleonore Guðmundsson, 1993-1994 (stundakennari)
  • Guðrún Lange, sept.1994-des.1996
  • Magnús Hauksson, mars. 1997-júní 1997 (stundakennari)
  • Magnús Hauksson, sept. 1997-jan.2003
  • Jón Bjarni Atlason, febrúar 2003-2009
  • Eleonore Guðmundsson, sept. 2009-mars 2011
  • Magnús Hauksson, mars 2011-ágúst 2011
  • Eleonore Guðmundsson, 2011-

París

  • Emil H. Eyjólfsson, haust 1959 - hausts 1971
  • Einar Már Jónsson, 1971-1997
  • Sæmundur G. Halldórsson, 1997-2004
  • Gunnar Þorsteinn Halldórsson 2004-2010
  • Sigríður Albertsdóttir 2010-2013
  • Bjarni Benedikt Björnsson 2013-

Caen

  • Andri Ísaksson, 1961-1962
  • Loftur Guttormsson, 1962-1964
  • Héðinn Jónsson, 1964-1966
  • Huldar Smári Ásmundsson, 1966-1975
  • Steinunn Filippusdóttir Le Breton, 1975-1997
  • Steinunn Filippusdóttir Le Breton, 1997- ársloka 2003 (maître de conférences)
  • Hanna Steinunn Þorleifsdóttir 1. sept. 2004- (maître de conférences)

Lyon

  • Örn Ólafsson, 1979-1984
  • Emil H. Eyjólfsson, 1985-2000
  • Áslaug J. Marinósdóttir 2000-2004
  • Þór Stefánsson 2004-2007

London

  • Eiríkur Benedikz, 1978 - 1983 (Honorary Research fellow in Modern Icelandic, sem þýðir að kennsla í nútímaíslensku var ekki formlega orðin hluti af prógramminu og ísl. ekki kennd.)
  • Helgi Skúli Kjartansson, 1983 - 1984 (Lektor in Icelandic)
  • Björg Arnardóttir og Maureen Thomas, 1984 - 1985 (Lektors in Icelandic)
  • Guðrún Sveinbjarnardóttir og Maureen Thomas, 1985 - 1990 (Lektors in Icelandic)
  • Guðrún Nordal, 1990-1993
  • Svanhildur Óskarsdóttir, 1993-1999
  • Daisy Neijmann, 1999-
  • Reynir Þór Eggertsson leysir Daisy af veturinn 2010-2011
  • Helga Hlaðgerður Lúthersdóttir, 2011-


Winnipeg
Lektorar og stundakennarar:

  • Hulda Daníelsdóttir, ?? - 1990
  • Carol Mowat, 1990 - 1992
  • Viðar Hreinsson 1992 - 1994
  • Daisy Neijmann, 1994-1999
  • Kristín M. Jóhannsdóttir, 1999-2003
  • Kendra J. Willson 2003-2004
  • Helga Hilmisdóttir 2004-2008
  • Sigrún Steingrímsdóttir 2008-2009
  • Peter Buchan 2009-

Prófessorar:

  • Finnbogi Guðmundsson 1951-1956
  • Haraldur Bessason, 1956 (?)-1987
  • Kirsten Wolf, 1988-2000
  • Birna Bjarnadóttir, 2003-2015

Cambridge

  • Marteinn Helgi Sigurðsson, 1996-99 (stundakennari)
  • Hildur Jónsdóttir ?-? (stundakennari)
  • Þórir Jónsson Hraundal 2002-2005 (stundakennari)
  • Gréta Björk Kristjánsdóttir, 2005-2007
  • Victoria Cribb, 2007- 2010 (stundakennari)
  • Ragnheiður Guðmundsdóttir, 2010-2012
  • Orri Tómasson, 2012-2017
  • Brynja Þorgeirsdóttir 2017-

Poznan

  • Edmund Gussman, 2000-2010
  • Przemyslaw Czarnecki 2013-

Edinborg

  • Hermann Pálsson, 1950-1988 (lecturer, senior lecturer, reader, frá 1982 professor)

Róm

  • Sigríður Albertsdóttir, 2009-2010

Beijing

  • Gísli Hvanndal, 2008-2011
  • Eiríkur Sturla Ólafsson 2013-2015 og 2016-
  • Halldór Berg Harðarson 2015-2016



Magnús Hauksson tók tal íslenskukennara erlendis saman með aðstoð annarra - einkum veittu Kristinn Jóhannesson og Erlingur Sigurðsson upplýsingar í upphafi en síðan fjölmargir.